1. Chào mừng Bạn đến với VnEcon!

Tôi là Max Tâm, người sáng lập và điều hành Diễn đàn kinh tế VnEcon. Tôi rất vui được có mặt ở đây để chào đón bạn tham gia thảo luận hỏi đáp trên diễn đàn.

Nếu có bất kỳ câu hỏi nào, bạn có thể kết nối với tôi qua Facebook Max Tâm Nguyễn

Xấu không nên học kinh tế?

14 Thg 7 2010 | basatoan | Nghề nghiệp & kỹ năng

1. maceo2810

maceo2810 Gà kinh tế Econ tích cực

Phản hồi: Xấu không nên học kinh tế?

mình là con trai nên thấy câu trả lời này không được đúng
    có rất nhiều người ngoại hình không được đẹp cho lắm nhưng kinh doanh rất giỏi
    những tấm gương đó chắc các bạn có thể biết đúng không.
    hãy đi theeo con đường mình đã chọn nếu bạn quyết tâm chắc chắn thành công đang đợi ta

2. thanhpt1689

thanhpt1689 Econ cấp 3/10 Econ tích cực

không làm nhân viên dc ,nhưng có thể làm bà chủ dc :D

3. longthien11

longthien11 ID bị khóa

bác nào hỏi câu này có thể xem bộ phim "Cô Gái Xấu Xí"

4. ntphong1510

ntphong1510 Econ cấp 1/10 Econ tích cực

Bài viết rất có ích! thanks bạn!:sh:

5. levanhai91

levanhai91 Econ cấp 1/10 Econ tích cực

kaka bạn nói hay đấy,làm gì có chuyện xấu ko dk học kinh tế chứ

6. meocon_conmeo288

meocon_conmeo288 Econ cấp 1/10 Econ tích cực

Xấu nhưng có tài là được.

7. nguyễn xuân thành vn

nguyễn xuân thành vn Gà kinh tế Econ tích cực

bạn thân!kinh tế là một phạm trù rất rộng,trong ngành kt lại chia ra làm nhiều mảng khác nhau,như kế toán,bán hàng...đối với một người bán hàng thì,người có ngoại hình khá la một ưu thế ,nhưng như chúng ta đã biết trong cs có rất nhiều người có ngoại hình sấu nhưng vẫn là những người bán hàng hoạc kinh doanh giỏi.đấy là còn chưa kể tới rất nhiều kế toán trưởng của nhiều cty lớn có ngoại hình ko đẹp....vì vậy câu nói này là chưa đúng.tôi dám chắc với bạn một điều là bạn đã từng thấy có những diễn viên điện ảnh một trong nhưng nghề mà người có ngoại hình sấu là một điều khó tồn tại nhất,nhưng chắc chắn đã có ít nhất một lận bạn tặc lưỡi nó rằng''sao lại có diễn viên sấu đến vậy,hoăc câu nói tương tự'' đúng ko bạn

8. simone

simone Trúc Satoh Econ Sharing Econ tích cực

hôm qua mình vừa gặp chị gái mkt....ngoại hình ko đẹp mà chị ấy vẫn rất giỏi, cách ăn nói rất thuyết phục, dễ nghe.....đẹp hay xấu chỉ là 1 phần vấn đề.....có nhiều người ko đẹp nhưng vẫn rất thu hút....học kinh tế là vì mình yêu thích ngành đó, chẳng lẽ vì xấu mà ko học à, vô lý hết sức. Học cái gì cũng cần cái đầu :D

9. diepntb

diepntb Gà kinh tế Econ tích cực

Tot go hon tot nuoc son, nhung neu go tot ma nuoc son dep thi cang hap dan chu sao!

10. hpssin

hpssin Trial Moderator Trial Moderator

Có thể do thống kê tỷ lệ nhiều hơn

11. quanskylove

quanskylove ID bị khóa

mình thấy các bạn nói đúng hết. những người cho rằng xấu không nên học kinh tế thì mình nghĩ họ cần phải xem lại bản thân họ trước đã rồi hãy đánh giá người khác!

12. dollydon

dollydon Econ cấp 3/10 Econ tích cực

theo mình thì những người phát biểu câu này là những người theo quan điểm chỉ học để lấy bằng và đi làm công ăn lương. vì thế ngoại hình là để thu hút cảm tình người khác. và chắc chắn là dhc kte ko phải vì niềm đam mê. và có lẽ 95% số sinh viên kte là hc và ko có niềm đam mê.

13. khoahocforex

khoahocforex Gà kinh tế Econ tích cực

Nếu xinh đẹp thì đã đi làm người mẫu diễn viên rồi. Mà kinh tế đâu có phải quan trọng vấn đề đó đâu.

14. tathuytram

tathuytram Econ cấp 7/10 Econ tích cực

Mình thấy câu hỏi này cực kì thú vị ! Like cho người đặt ra câu hỏi rất hot này !

Theo ý kiến của mình, câu nói này rất đúng, rất đúng với thời buổi bây giờ, khi mà người làm kinh tế ngoài kiến thức chuyên môn cần có 1 ngoại hình ưa nhìn ( chí ít là bình thường, ko khiếm khuyết ) để tạo nên một hình ảnh tự tin chuyên nghiệp khi giao tiếp trong công việc. Ai cũng biết rằng nói đến kinh tế là nói đến sự năng động, nói đến sự giao tiếp, nói đến hình ảnh, tác phong...

Mình đồng tình rằng nếu những ai có điểm yếu về mặt ngoại hình ( quá thấp, quá mập chẳng hạn...) hoặc những khiếm khuyết trên khuôn mặt thì cũng ko nên lựa chọn những ngành kinh tế, vì bây giờ trong chỉ tiêu tuyển dụng luôn luôn có phần ưu tiên ngoại hình khi mà bằng cấp của các ứng viên mà tương đương nhau.

MÌnh ko giới hạn phạm vi kinh tế nhé, mình còn mở rộng phạm vi ra tất cả các ngành nghề mà có liên quan tới giao dịch, giao tiếp với khách hàng, đối tác...thì ngoại hình là một yếu tố vô cùng quan trọng và cần thiết.

Vì thế khi lựa chọn ngành nghề, ngoài bằng sự đam mê, sở trưởng, ta nên cân nhắc đến việc liệu rằng ngoại hình của ta có thực sự phù hợp với ngành đó. Nên và rất nên nghĩ đến vấn đề này.

CÓ thể nhiều người sẽ nghĩ chỉ cần giỏi, tài đức vẹn toàn là được phải ko? Nhưng theo quan điểm của mình, xã hội ko thiếu gì người tài giỏi, trí tuệ thông minh, lại có cả ngoại hình ưa nhìn thậm chí là nổi bật, thì đương nhiên họ sẽ là những ứng viên sáng giá hơn mình chứ?

Tất nhiên, trong ngành kinh tế ko phải chỉ có những ngành nghề cần ngoại hình, có rất nhiều vị trí làm việc ko cần xét tới yếu tố ngoại hình, họ ngồi trong hậu trường làm công tác phân tích, báo cáo, nghiên cứu chẳng hạn, thì khi đó ngoại hình ko phải là yếu tố cần bàn ở đây.

Nhưng nói tóm lại, với những ai chưa đủ tự tin về ngoại hình thì ta nên chọn những ngành nghề phù hợp với ta, để sau này cơ hội việc làm sẽ rộng mở hơn với ta.

Trên thực tế, ở chi nhánh mình, sếp tuyển toàn các bạn có ngoại hình ưa nhìn ngồi giao dịch, còn ai kém về chiều cao hoặc giao tiếp sẽ làm công việc như hậu kiểm, báo cáo...

Khi xã hội ngày càng phát triển thì mọi yêu cầu về trình độ, năng lực cũng như hình thức đều được nâng cao hơn. và ngoại hình đang trở thành một yêu cầu khắt khe cho rất rất nhiều ngành nghề dịch vụ trong thời đại bây giờ.

15. lank45f6vcu

lank45f6vcu Econ cấp 1/10 Econ tích cực

Xấu hay đẹp gì không quan trọng bằng năng lực, đẹp mà não ngắn thì cũng vứt bỏ, còn xấu mà người ta thông minh, làm được việc thì mấy người đẹp não ngắn kia chỉ có đi lau giầy cho người ta thôi

Đang tải...