1. Chào mừng Bạn đến với VnEcon!

Tôi là Max Tâm, người sáng lập và điều hành Diễn đàn kinh tế VnEcon. Tôi rất vui được có mặt ở đây để chào đón bạn tham gia thảo luận hỏi đáp trên diễn đàn.

Nếu có bất kỳ câu hỏi nào, bạn có thể kết nối với tôi qua Facebook Max Tâm Nguyễn

Xấu không nên học kinh tế?

14 Thg 7 2010 | basatoan | Nghề nghiệp & kỹ năng

1. quynh an

quynh an Econ cấp 3/10 Econ tích cực

Theo mình, sắc đẹp là rất quan trọng, nhưng nét đẹp ấy phải xuất phát từ bên trong, từ nội tâm hay tri thức của người phụ nữ thì mới có thể để lại dấu ấn trong lòng người mãi đcj.

2. lieudinhcb

lieudinhcb Gà kinh tế Econ tích cực

xau hay dep cung chang quan trong, hoc ra truong lam dc viec co nang luc tot la dc

3. ketoanthienung

ketoanthienung Gà kinh tế Econ tích cực

Làm kinh tế có bề ngoài dễ nhìn thì khả năng thành công sẽ cao hơn thôi, chứ không hẳn là xấu thì không nên học kinh tế

4. sarangbi

sarangbi Econ cấp 1/10 Econ tích cực

đại đa số mọi người sẽ vẫn nói là vẻ bề ngoài không thể so sánh bằng kiến thức và kỹ năng nhưng ngoại hình xấu vẫn là một điều bất lợi. Với cùng một CV, trình độ chuyên môn, ngoại ngữ như nhau thì tất nhiên người có lợi thế về ngoại hình sẽ giành được công việc.

Chính vì vậy với những người có ngoại hình kém người khác, phải cố gắng nhiều hơn những người xung quanh rất nhiều để đạt được thành công trong công việc.

5. vjp_codon1011

vjp_codon1011 Gà kinh tế Econ tích cực

chả liên quan

6. bintum

bintum ID bị khóa Econ tích cực

mình thấy xâu không phải là cái tội. Cho nên chọn học ngành nghề kinh tế cũng không nên lấy đó làm căn cứ. Ngày nay đâu hẳn chỉ có người đẹp mới làm kinh tế được. Nếu học giỏi, bạn ấy vẫn có thể là nhà nghiên cứu về kinh tế, đi dạy, hoặc làm các công việc đâu có cần ngoại hình. Chưa kể, thời buổi bây giờ, da đen mà còn tắm trắng được, mắt 1 mí thành 2 mí to tròn còn làm được thì xâu đâu phải là vấn đề chính.
    Tự tin lên bạn ơi ! Phải nằm lòng câu này "Ko có phụ nữ xấu, chỉ có phụ nữ không biết làm cho mình đẹp" thôi

7. minhnguyetvn2011

minhnguyetvn2011 Econ cấp 1/10 Econ tích cực

Không phải xấu là không có cơ hội nhưng cái cụm từ "cơ hội" đó sẽ ít hơn người khác. Đúng ra các trường phổ thông và gia đình phải định hướng trước cho con cái trước khi chọn ngành vào đại học.
    Học giỏi là 1 chuyện nhưng phải biết trước yêu cầu công việc mà mình ra trường ngành nghề của mình đòi hỏi những gì.
    Tôi thấy rất nhiều em gái rất đẹp nhưng chiều cao chưa đến 1m50 nhưng lại học xuất sắc ngành ngân hàng...xuất sắc ngành ngân hàng có ý nghĩa gì khi ngân hàng yêu cầu ngoại hình và chiều cao rất khắc khe....
    Tôi không cười cợt hay chê các em ấy nhưng cảm thấy tiếc cho các em vì học khá tốt nhưng không lựa chọn ngành phù họp với những gì mình có
    Marketing không phải là bán cái mình có mà là bán cái khách hàng cần

TamAx thích bài này.
  8. nhatquangphan

nhatquangphan Econ cấp 3/10 Econ tích cực

mình nghĩ 2 vấn đề này không liên quan với nhau, học là cần tư duy để đón nhận kiến thức, còn muốn đẹp thì chăm sóc bản thân cho đẹp với hình thức bên ngoài, mình tin rằng các công ty đón nhận những người về làm việc để công ty phát triển và đêm lại doanh thu chứ ko phải đón những người đẹp đêm về chưng bày, nhưng tùy vị trí nhưng tốt nhất mình cứ học cho tốt và bề ngoài ăn mặt lịch sự và ăn nói diệu dàng thì các công ty sẽ đón nhận :)

Chúc Bạn gặp nhiều may mắn!

9. saobangsob

saobangsob Econ cấp 1/10 Econ tích cực

Theo mình thì còn phụ thuộc vào việc bạn muốn làm cái gì sau khi học xong nữa. VD lùn thước mốt, mặt rỗ, nói ngọng mà làm sales trong ngân hàng là fail là cái chắc rùi :p

10. Pé Hương

Pé Hương Econ cấp 1/10 Econ tích cực

Em thì nghĩ là kinh tế nó cũng có nhiều mảng, đâu phải việc nào cũng cần phải gặp người này người kia và cần nhan sắc đâu. Nói vậy thì ai cũng phải đẹp sao? Những người xấu người ta thường giỏi lắm, vì siêng năng bù nhan sắc mà hihi. Đẹp đẹp lại đầu rỗng thì sao?

11. NdvNdv

NdvNdv Moderator Moderator Econ Sharing Econ tích cực

Bạn xem nhiều người giàu nhất Việt Nam mình có nhiều người đẹp không?
    Một số ngành nghè thì vậy thật, nhưng cũng có rất nhiều ngành nghề cần đầu óc chúng ta, cần kỹ năng chúng ta chứ không phải cần bề ngoài đẹp nhưng năng lực lại không giỏi

12. hongtham_panda

hongtham_panda Econ cấp 2/10 Econ Sharing Econ tích cực

Theo mình việc lựa chọn và theo học một ngành nghề nên hay không nên là phụ thuộc vào niềm đam mê và quyết tâm của người đó chứ không thể là ngoại hình.Không có ai xấu chỉ có người không đẹp. Kinh tế cần kỹ năng giao tiếp, thương lượng, sự nhạy bén hơn là ngoại hình. Vì vậy, bạn nào không đẹp lắm đang học kinh tế mà thấy tên topic này đừng vội chùn lòng, hãy tìm cách làm đẹp mình hơn từ những kỹ năng tương tự như mình kể trên nhé. Các tỷ phú đâu phải người nào cũng đẹp:D

windy08 and TamAx like this.
  13. justdoitnike

justdoitnike ID bị khóa Econ tích cực

xấu nhưng cách ăn mặc và phong cách tốt thì có gì đâu

Đang tải...