1. Thông báo đóng cửa VnEcon.vn!

VnEcon cảm ơn Bạn, BQT và các econ đã tham gia, ủng hộ và chúng tay xây dựng cộng đồng VnEcon với hơn 300,000 thành viên trong suốt nhiều năm, từ 2007 đến nay!

Chúng tôi rất tiếc khi phải thông báo với bạn VnEcon đang trong tiến trình đến việc đóng cửa hoàn toàn website, ngay trong đầu năm 2018.

Trong thời gian ngắn ngủi còn lại này, bạn vẫn có thể xem bài viết, đăng nhập, tải thông tin. Tuy nhiên, bạn không thể tạo chủ đề mới hoặc tạo tài khoản thành viên mới.

VnEcon cũng đã tạo một Nhóm riêng của Econ Việt Nam để bạn tiếp tục kết nối.

Tháng 12/2017
    Thay mặt BQT VnEcon
    Người sáng lập: Admin Nguyễn Mậu Tâm
    Facebook Max Tâm Nguyễn

Xấu không nên học kinh tế?

14 Thg 7 2010 | basatoan | Nghề nghiệp & kỹ năng

Lượt xem: 142.111, Trả lời: 147

1. basatoan

basatoan Super Moderator Super Moderators

Nhận thích:
    2.566
    Nghề nghiệp:
    Lái đò
    Có một người bạn đang học Cao Học QTKD Đại Học Bách Khoa TP HCM chia sẽ với mình như vậy? câu nói này đúng hay sai? Bạn nghi sao câu nói này?

Xấu: ngoại hình xấu.
  2. cuncon23

cuncon23 Econ cấp 5/10 Econ tích cực

Nhận thích:
    52
    Phản hồi: Xấu không nên học kinh tế?

ông bà thường bảo không nên đánh giá con người ta vào vẻ bề ngoài.xấu đâu phải là cái tội, tuy xấu nhưng lanh lẹ, linh hoạt,xã giao giỏi thì chuyện học về kinh tế là cần thiết.cách cư xử của bạn sẽ làm đối tác của mình chú ý nhiều hơn là chú ý về ngoại hình bên ngoài.tuy nhiên khi bạn đã đi xã giao với mọi người thì bạn cũng nên ăn mặc như thế nào cho phù hợp với hoàn cảnh,cho "coi được".
    nguyễn hoài my and kid_______ like this.
  3. babylovecandy

babylovecandy Gà kinh tế Econ tích cực

Nhận thích:
    1

:) ko có người phụ nữ nào xấu, chỉ có người ko biết làm đẹp cho bản thân mình thôi. Hơn nữa, theo ý kiến của mình, mình vẫn rất coi trọng tri thức và đạo đức hơn là vẻ bề ngoài của mỗi người
    kid_______ thích bài này.
  4. doanthinhung

doanthinhung Econ cấp 2/10 Econ tích cực

Nhận thích:
    10

Những trường học họ đào tạo con người để có thể trở thành người giỏi ,người có tài chứ đâu chọn người đẹp đâu, tất nhiên với xã hội bây giờ thì người đẹp vẫn hơn , nhiều công ty họ chỉ tuyển những người có ngoại hình đẹp mà thôi . Nhiều lúc mình thấy bất công thật vì mình cũng là người phải nói là có ngoại hình không được đẹp mắt cho lắm lên mình rất bức xúc về vấn đề này .Bởi đẹp mà không có tài cũng chẳng làm nên điều gì nhưng họ vẫn được công ty ưu tiên hơn người có tài mà xấu .Nhiều lúc tôi không hiểu cái xã hội này kiểu gì nữa .Không nhất thiết phải làm kinh tế đâu mà kể cả trong cuộc sống cũng vậy nếu bạn là một người xấu thì bạn cũng chỉ là người bất hạnh mà thôi .VD:một gia đình giàu có khi chọn con dâu họ cũng chọn một người con dâu thật đẹp như thế mới xứng với gia đình họ ,còn người con gái xấu về nhà họ thì xin đừng mong đợi được sự tiếp đón nhiệt tình mà chỉ là những cái lườm nguýt của bà mẹ chồng tương lai mà thôi .
    Nhưng các bạn ạh xấu không phải là cái tội ai sinh ra cũng muốn mình là người đẹp người hoàn hảo cả nhưng mình không được thế thì cũng phải chịu ,nhưng hãy luôn cám ơn vì bố mẹ đã tạo ra mình mà đừng có thay đổi điều gì cả.
    Chúc mọi người luôn tự tin với ngoại hình của mình
    Dung1610 and kid_______ like this.
  5. kid_______

kid_______ Econ cấp 2/10 Econ tích cực

Nhận thích:
    17

Toàn nữ trả lời ^^!, chắc đụng chạm gì đến người khác ah nha, chủ topic <:p. Có khối hoa hậu ở VN theo kinh tế mà vẫn thành công đó thôi. Mà chủ topic nên nói quan điểm của mình trước coi thế nào/
  6. thaihoat6116

thaihoat6116 Econ cấp 1/10 Econ tích cực

Nhận thích:
    3
    Nghề nghiệp:
    Nhan vien Ngan hang
    Họ tên:
    Nguyen Thai Hoat

Những người giàu có phải ai cũng đẹp cả đâu. Quan trọng đó là đam mê thôi. Tôi cũng học KT và chắc chắn vẻ bên ngoài không phải là tất cả.
  7. ngaotang

ngaotang Econ cấp 5/10 Econ tích cực

Nhận thích:
    25
    Họ tên:
    000

Bây giờ kiếm 1 cô vợ tóc không nhuộm, ko cắt ngắn là hơi bị khó nha :24:
  8. mabumap8x

mabumap8x Econ cấp 2/10 Econ tích cực

Nhận thích:
    24

Vẻ đẹp ngoại hình là một lợi thế của phái nữ trong rất nhiều lĩnh vực của đời sống.Rõ ràng ko ai phủ nhận là xinh đẹp thì có lợi thế hơn trong giao tiếp.Nhưg cái mình muốn nhấn mạnh ở đây là chữ lợi thế .Đạt đựoc lợi thế rồi nhưng kiến thức chuyên môn của người đó không "đẹp" thì cuối cùng cũng chẳng đạt đựoc j cả
  9. vuthitrang

vuthitrang Econ cấp 1/10 Econ tích cực

Nhận thích:
    0

Mình nghĩ tùy vào vị trí và tính chất công việc để người ta lựa chọn mình. Nếu ko được chọn ở vị trí này thì mình ứng tuyển vào vị trí khác. h đã có dép cao gót và mỹ phẩm rùi nên mình chả sợ gì..hehe.
  10. mabumap8x

mabumap8x Econ cấp 2/10 Econ tích cực

Nhận thích:
    24

haha,được đấy :21:
  11. qingeng82000

qingeng82000 Econ cấp 1/10 Econ tích cực

Nhận thích:
    2
    Nghề nghiệp:
    Chồng của Giám Đốc
    Họ tên:
    THANH PHONG

Sao lại đặt vấn đề một cách kỳ gục như vậy nhỉ? Bạn học cao học mà phát biểu như thế thì đoan chắc tấm bằng cao học của bạn là hỏng rồi. Kinh tế thế giới ngày càng chuyển biến và thâm sâu vào xu hướng kinh tế tri thức, sắc đẹp tự bản thân nó không làm nên giá trị tri thức, vậy nói đi học kinh tế mà cần phải đẹp(không coi trọng những giá trị tri thức mình tiếp thu) thì chẳng khác nào lợi dụng ngoại hình để làm kinh tế. Mà lịch sử đã viết rồi, thiếu tri thức mà đi làm kinh tế thì chỉ có hai con đường, một là không phát triển được, 2 là sớm đi đến bờ vực phá sản. Chúc bạn tư duy và thay đổi suy nghĩ.

Có đôi lời với bạn Nhung rằng: bạn cũng đừng quá bi quan, bạn có tâm trạng này sở dĩ tâm lý và kiến thức cũng như những trãi nghiệm của bạn chưa đủ để vượt lên chính mình, tôi tiếp xúc với những người giỏi làm kinh doanh họ đâu đề cập đến vấn đề ngoại hình trong việc kinh doanh của họ nhưng tôi vẫn xem họ là bậc đáng kính và đáng học hỏi. Bản thân tôi cũng trọng dụng những người có tri thức hơn những người có ngoại hình ưa nhìn, bạn cứ trao dồi kỹ năng và tri thức đi, một ngày nào đó khi thức dậy bạn sẽ nhận ra những giá trị đích thực của nó khi xã hội trao cho bạn một sứ mệnh. Chúc bạn lạc quan
    datphuongnam thích bài này.
  12. datphuongnam

datphuongnam WESTERN CEO VnEcon

Nhận thích:
    1.874
    Nghề nghiệp:
    Công chức
    Họ tên:
    Nguyễn Tấn Lộc

Lỡ yêu (kinh tế) rồi, làm sao hở em. Đành phải học thôi. hi hi....

Đề nghị cậu Toàn tư vấn, nếu "chưa được đẹp" không nên học kinh tế, thì nên học ngành gì cho phù hợp nè. :21::21::21:
  13. tuandungnb

tuandungnb Econ cấp 1/10 Econ tích cực

Nhận thích:
    1

Theo mình phụ thuộc suy nghĩ của từng người.Nếu bạn nghĩ theo hướng tịch cực thì điều đó đâu là đề, mà vấn đề là sự đam mê, sự yêu thích kinh tế.Còn ngược lại những người nghĩ theo hướng tiêu cực thì nghĩ như bạn của bạn rùi<:p<:p<:p
  14. ngothanhmai

ngothanhmai Econ cấp 1/10 Econ tích cực

Nhận thích:
    5

uh, nói chung tớ cũng có ý kiến gần giống với mọi người. thực ra nếu mà bạn không xinh thì cũng coi như mất một lợi thế. Tuy nhiên bạn có thể đẹp lên rất nhìu trong mắt người khác nếu bạn biết cách ăn mặc và cư xử đẹp trong mắt người khác. Làm kinh tế thì cũng như tất cả những công việc khác, cần rất nhìu các yếu tố và kĩ năng để đạt được thành công. Một trong số đó chính là sự tự tin. Tự tin lên các bạn nhé, nhất là các bạn nứ
  15. loithanh

loithanh Gà kinh tế Econ tích cực

Nhận thích:
    0

Tôi tin rằng một người có ngoại hình làm gì cũng là một lợi thế .tuy nhiên hình thể ko là tất cả nếu" có sắc mà không có huơng "nhất là trong ngành kinh tế chẳng khác gì con cờ.Tôi nghĩ và chắc bạn cũng biét nhiều người "ko đẹp " lại thành công trong ngành .Nói như bạn cuộc thi hoa hậu ko cần phần thi tài năng hay vấn đáp...

Bạn ko có quyền lựa chọn ngoại hình nhưng bạn lụa chọn phong cách sống.Tuy tôi ko đẹp nhưng tôi quý trọng bản thân mình vì đó do cha mẹ tôi ban cho
Đang tải...