1. Chào mừng Bạn đến với VnEcon!

Tôi là Max Tâm, người sáng lập và điều hành Diễn đàn kinh tế VnEcon. Tôi rất vui được có mặt ở đây để chào đón bạn tham gia thảo luận hỏi đáp trên diễn đàn.

Nếu có bất kỳ câu hỏi nào, bạn có thể kết nối với tôi qua Facebook Max Tâm Nguyễn

Thứ tự của các tính từ trước danh từ như thế nào?

29 Thg 10 2016 | Chubby_chubby | Học Tiếng Anh & Ngoại ngữ

1. Chubby_chubby

Chubby_chubby Gà kinh tế Econ tích cực

Khi viết câu hay bài luận bằng tiếng Anh, chắc hẳn ai trong chúng ta cũng lúng túng vì không biết vị trí của các loại tính từ trước danh từ. Vậy phải đặt chúng như thế nào cho đúng ngữ pháp nhỉ? Thực ra thì chúng có quy luật cả đấy!
    Với câu thần chú: "NOPSASHCOM" ta dễ dàng ghi nhớ trật tự các tính từ
    _ "N" (Number): số. Trong tiếng Anh, số bao gồm số đếm (one, two, three,...) và số thứ tự (first, second, third,...)
    _ "OP" (Opinion): quan điểm (beautiful, ugly, nice,...)
    _ "
    S" (Size): kích thước (big, small,...)
    _ "
    A" (Age): tuổi (old, young,...)
    _ "
    SH" (Shape): hình dạng (round, square,...)
    _ "
    C" (Color): màu sắc (red, green, blue,...)
    _ "
    O" (Origin): nguồn gốc (USA, China, Japan,...)
    _ "
    M" (Material): chất liệu (wood, paper, silver,...)
    Vị trí của tính từ thật dễ nhớ phải không nào? Bây giờ thì hãy bỏ túi câu thàn chú NOPSASHCOM để sử dụng khi cần thiết nhé!

Last edited by a moderator: 29 Thg 10 2016
    Julie and hanh dong like this.
  2. hanh dong

hanh dong Super Moderator Thành viên BQT Super Moderators Econ Sharing Econ tích cực

Cảm ơn bạn Chubby đã chia sẻ một kinh nghiệm học tiếng anh thật dễ nhớ. Mong rằng bạn có thể chia sẻ nhiều thứ hơn nhé. Còn Bạn thì sao nhỉ, có cách nào hay hơn để học dễ nhớ không ta, giúp mọi người chia sẻ với nhé

3. Julie

Julie Econ cấp 1/10 Econ tích cực

Không có mình ở đây nhé! Đang cần người giúp học tiếng anh này. hix

Đang tải...