1. Chào mừng Bạn đến với VnEcon!

Tôi là Max Tâm, người sáng lập và điều hành Diễn đàn kinh tế VnEcon. Tôi rất vui được có mặt ở đây để chào đón bạn tham gia thảo luận hỏi đáp trên diễn đàn.

Nếu có bất kỳ câu hỏi nào, bạn có thể kết nối với tôi qua Facebook Max Tâm Nguyễn

Ôn tập kinh tế học vi mô nơi đây.

29 Thg 12 2009 | datphuongnam | Kinh tế học đại cương

1. datphuongnam

datphuongnam WESTERN CEO VnEcon

Thời gian gần đây mình thấy các bạn hỏi đáp về bài tập kinh tế học vi mô rất dàn trãi, các bạn tạo nhiều chủ đề về kinh tế vi mô quá cũng gây khó khăn cho các bạn khác tìm hiểu và ôn tập và trao đổi trong việc củng cố nâng cao kiến thức về môn học kinh tế học vi mô.

Các bạn nên tập trung vào một chủ đề, từ đó sẽ thuận tiện và dể dàng hơn trong nghiên cứu, trao đổi và học tập.

Mong các bạn đóng góp ý kiến.

Ở đây có một số bài tập về kinh tế vi mô, mình gửi lên cho các bạn trao đổi và cho đáp án từng bài một như thế sẽ thuân tiện phải không các bạn. Dạng bài tập này thì rất nhiều, nhưng mình thấy các bạn nếu tập trung vào giải với trên 150 câu bài tập này nếu các bạn tập trung giải và đưa lên thì sẽ rất có ích.

Như thế sẽ làm cho diễn đàn không bị loãng thêm.

Chúc các bạn học đạt kết quả thật tốt cho môn học này và nhiều môn khác.

Các bạn tãi về xong và giải xong từng câu có thể đưa trở lại cho các bạn khác tham khảo, nhưng nhớ đáng đúng số thứ tự từng câu trong 153 câu. Như thế sẽ tạo điều kiện cho các bạn khác dễ dàng theo dõi

Thân ái.

FILE ĐÍNH KÈM:

:
    bahaihai, ZZ2288, hai9yen9 and 16 others like this.
  2. datphuongnam

Phản hồi: Ôn tập kinh tế học vi mô nơi đây.

Bài tập kinh tế vi mô có lời giải, gửi các bạn tham khảo.

Các bạn nên tranh thủ giải 153 câu trắc nghiệm và gửi lên cho các bạn khác tham khảo thêm nha.

Chúc các bạn học tốt.

FILE ĐÍNH KÈM:

3. datphuongnam

Tất cả các bài tập trên chỉ dùng cho tham khảo.

Các bạn nhớ giải bài tập trắc nghiệm ở trên cùng.

FILE ĐÍNH KÈM:

ZZ2288, hai9yen9, tathuytram and 11 others like this.
  4. datphuongnam

Mình mượn bến gửi luôn bài tập kinh tế vĩ mô.
    Updated:
    Toàn bộ bài giảng kinh tế vi mô của thầy Lê Khương Ninh

Đây là một giáo án toàn diện nhất mà các sinh viên kinh tế học nên tham khảo cho môn học kinh tế học vi mô.

Mong rằng nó sẽ giúp ích cho các bạn trong môn học này.

FILE ĐÍNH KÈM:

Chỉnh sửa cuối: 29 Thg 12 2009
  5. gaconhay

gaconhay Gà kinh tế Econ tích cực

Bạn à! Mình đã tải câu hỏi ôn tập kinh tế vi mô của bạn về, tải thì xong rồi mà sao phông chữ lại không đọc được mình không rành về tin học cho lắm, bạn có thể giúp mình không?

bambokhung and vanam2112 like this.
  6. datphuongnam

Có phải câu hỏi trắc nghiệm ở phần đầu tiên không. Đó là VNI-Times mà, bạn xem kỹ lại xem nào.
    Updated:
    Có phải câu hỏi trắc nghiệm ở phần đầu tiên không. Đó là VNI-Times mà, bạn xem kỹ lại nha.

Chúc bạn học tốt và giải bài trắc nghiệm nhiều vào và đưa lên cho mọi người xem nha.

Thân ái.

Chỉnh sửa cuối: 29 Thg 12 2009
    tathuytram, bambokhung and vanam2112 like this.
  7. datphuongnam

Bài tập kinh tế vĩ mô có bài giải chi tiết.

Các bạn chỉ tham khảo thôi, vì can qua không được như ý lắm.

Các bạn nên tập trung vào giải 153 câu trắc nghiệm ở phía trên và có bài nào khó thì đưa trở lại cho các bạn khác cùng góp ý. Như thế việc học mới đạt kết quả.

Chúc các bạn thành công.

FILE ĐÍNH KÈM:

8. anhkhoa_thanhhang

anhkhoa_thanhhang Old Staff

mấy bạn cho mình hỏi : phương phap giai bài toán tối đa hoa lợi nhuận giai bằng cách nào thế??
    thử cho một bài ví dụ cụ thể nhé loi giai ngắn gọn dùm mà làm cho mình hiểu sâu nhé
    THANKS
    http://www.nhaccuatui.com/nghe?L=Vp0jb3erVcMQ

vanam2112 thích bài này.
  9. bambokhung

bambokhung Econ cấp 3/10 Econ tích cực

cảm ơn ngtanloc nha.

10. datphuongnam

Hành động cảm ơn ý nghĩa nhất là các bạn hãy nhanh chóng giải những bài chưa có bài giải và đưa trở lại với chủ đề này cho tất cả những bạn khác tham khảo và trao đổi học tập.

Thân ái.

11. bambokhung

bambokhung Econ cấp 3/10 Econ tích cực

cố lên các bạn ơi!
    đi giải toán nào!
    ^_^.....

12. lamhoanglan

lamhoanglan Gà kinh tế Econ tích cực

Thank các bạn đã post những bài tập và lý thuyết về Kinh tế vi mo. Cám ơn bạn Ngtanloc

13. binhanan

binhanan Econ cấp 1/10 Econ tích cực

Mình thấy bạn có gửi một số chương về kinh tế vi mô trong một chủ đề khác, nhưng chỉ mới gửi được hai chương và dường như là bạn gửi định kỳ 3 ngày một chương thì phải. Mình thấy trong những bài viết đó cũng rất hay.

Nếu được bạn nên tập trung về chủ đề này sẽ tốt hơn cho các thành viên trong diễn đàn tham khảo.

Vài lời góp ý. Chúc bạn năm mới vui vẽ, hạnh phúc và thành đạt trong cuộc sống.

LEEAnn thích bài này.
  14. datphuongnam

Thật là buồn khi không thấy bạn nào giải bài tập cả.

Bài tập:

- Chương Thị trường độc quyền;

- Chương Lý thuyết hành vi người tiêu dùng.

FILE ĐÍNH KÈM:

15. kaito_kid2006

kaito_kid2006 Gà kinh tế Econ tích cực

Có bài tập này cần các bạn giúp với, mình không phải chuyên ngành kinh tế, trường chỉ dạy qua loa thôi, hix

Cầu của thị trường về sách hướng dẫn du lịch cho người nước ngoài QD = 2000 - 100P. Trong đó P là giá sách tính bằng 1000đồng. Trước khi in sách, nhà xuất bản phải chi một khoảng cố định là 1.000.000 cho tiền bản quyền.

a) Hãy viết phương trình tổng doanh thu và tổng chi phí cho việc sản xuất cuốn sách này. Nếu biết chi phí tăng thêm khi in 1 cuốn sách là 2000đồng.
    b) Hãy xác định sản lượng sách in và giá bán nếu NXB theo đuổi các mục tiêu:
    + tối đa hóa lợi nhuận
    + tối đa hóa doanh thu
    c) Nếu nhà nước qui đinh mức giá bán cáo nhất cho 1 quyển sách là 9000đồng thì lợi nhuận của nhà XBản thay đổi ntn?

Đang tải...