1. Chào mừng Bạn đến với VnEcon!

Tôi là Max Tâm, người sáng lập và điều hành Diễn đàn kinh tế VnEcon. Tôi rất vui được có mặt ở đây để chào đón bạn tham gia thảo luận hỏi đáp trên diễn đàn.

Nếu có bất kỳ câu hỏi nào, bạn có thể kết nối với tôi qua Facebook Max Tâm Nguyễn

Người giàu làm việc vì cái gì?

15 Thg 4 2011 | datphuongnam | Nghề nghiệp & kỹ năng

1. noithatbachtung

noithatbachtung Gà kinh tế Econ tích cực

Phản hồi: Người giàu làm việc vì cái gì?

vậy các bạn có biết tại sao họ lại giàu không?
    không phải ai mới sinh ra cũng giàu có cả, nếu như bạn có cả một gia tài kếch xù mà bạn không làm gì thì có ngồi không ăn "núi vàng còn lở" huống chi là "gia tài"...mục đích giàu có của họ là phải độc nhất vô nhị chứ không phải chỉ để được gọi là "giàu" không thôi. Và chính tôi cũng vậy luôn luôn phải biết phấn đấu, chúng ta nhìn lên chứ không được nhìn xuống.....

2. vagabond1993

vagabond1993 Econ cấp 1/10 Econ tích cực

chúng ta hay đánh đồng Giàu là Tiêu Cực ( ý nói người giàu là người xấu ) , đây là kiểu nói của công nhân khi nói về ông chủ . chúng ta mở miệng là nói " tôi k cần tiền " hoặc là " tiền bạc k có ý nghĩa gì , liệu nhiều tiền có mua dc cái này cái nọ k ? " . Càng lý luận nhiều thì càng chứng minh là chúng ta đang bất lực trong việc kiếm tiền vì nếu chúng ta kiếm dc nhiều tiền thì chúng ta sẽ k nói như vậy

3. linux19911

linux19911 Gà kinh tế Econ tích cực

Đồng ý với ý kiến của bạn :)

4. dollydon

dollydon Econ cấp 3/10 Econ tích cực

cái này rất chuẩn.
    còn về việc người giàu. giàu với người này nhưng lại nghèo với người khác. 1 cậu bé bán vé số thấy những người làm công chức có xe máy, ăn 3 bữa 1 ngày, gọi họ là giàu. những người công chức thấy xếp hộ có ô tô, hay đc đi du lịch, gọi họ là giàu. những ông quản lí (nhưng vẫn là người làm công ăn lương) lại thấy đại gia có biệt thự xe đắt tiền gọi họ là giàu, ... .
    có những người họ đã cảm thấy họ đủ giàu, thì làm việc có lẽ là do thói quen và niềm vui. vì mấy chục năm luôn theo 1 quan niệm ko luân chuẩn đc tiền tệ thì mình sẽ thua lỗ. nên họ sẽ cảm thấy ko thoải mái khi để đồng tiền im lặng.

5. nggphong

nggphong Gà kinh tế Econ tích cực

Mình đồng ý với bạn chanhuyjiji, người giàu họ không làm vì tiền, họ làm vì lao động, lao động là một nhu cầu tất yếu trong cuộc sống của mổi chúng ta. "Nhàn cư vi bất thiện" là một câu xuất hiện khá lâu, và rất nhiều nhữg câu nói tương tự, vậy người giàu họ làm việc gì cái gì? Các bạn đừng nghĩ là họ làm vì tiền. Điều đó chỉ đúng một phần khi bạn chưa giàu, hoặc chưa đủ giàu thôi.
    Mọi chuyện sẽ khác đi khi bạn giàu như họ, nếu không những người giàu và vẫn mong muốn được làm việc như những người được nêu bên trên, bạn nghĩ vói đa phần còn nghèo họ sẽ làm được gì cho xã hội với số vốn ít ỏi của mình? Có phải là nhờ Bill gate mà cả thế giới biết đến tin học nói chung và internet nói riêng, có phải nhờ vào gã khổng lồ Google mà bạn hay tôi có thể dễ dàng tìm kiếm một thứ thông tin quý giá nào đó với cái giá rẻ mạt =0$. Các bạn đánh giá người giàu làm việc vì tham lam, sao không tự hổ mình có tham lam quá không? Khi đòi hỏi ở họ quá nhiều cadi điều mà có thể suốt đời bạn cung chưa làm được?!
    Có một quyển sách mà tôi rất tâm đắc với tựa đề CHA GIÀU - CHA NGHÈO
    Các bạn có thể xem truyện này ở đây!
    Rồi sau đó hãy đánh giá họ nhé!
    Sự thật là với chúng ta những người đang làm việc, mong muốn có được tiền, hay được nhiều tiền hơn là vì chúng ta chưa đủ giàu.
    Còn những người giàu, họ không phải làm việc để kiếm tiền như cách các bạn ở đây đang hiểu, mà là các họ làm cho đồng tiền kiếm họ, để chui vào túi họ. Họ chỉ làm mỗi việc là duy trì cho nó hoạt động liên tục, xuyên suốt từng phút, từng giây.
    Sự làm việc của họ không còn là kiếm tiền mà là duy trì cho nó hoạt động theo cách của họ muốn mà thôi!
    Bạn có thể xem truyện CHA GIÀU - CHA NGHÈO ở đây nhé!

6. tuanimas

tuanimas Econ cấp 2/10 Econ tích cực

Họ làm việc để không bị nghèo đi, Đối với những người giàu, điều đau khổ nhất đối với họ là bổng dung 1 ngày thức dậy, tất cả tài sản họ không cánh mà bay . :D

7. lank45f6vcu

lank45f6vcu Econ cấp 1/10 Econ tích cực

mình nghĩ người giàu thì cũng có nhiều thể loại người giàu trên trái đất này
    do vậy mà mục đích của họ khi làm việc cũng là khác nhau
    có người đã giàu nay còn muốn giàu hơn, thỏa mãn nhiều nhu cầu khác nữa
    người thì làm vì sở thích, đam mê
    người thì đi từ thiện

8. tran lele

tran lele Gà kinh tế Econ tích cực

theo mình giàu có cũng rất tốt,tiền là công cụ xây cầu của hạnh phúc!

- - - - update - - - -

tại sao họ lại giàu ư? vì họ có suy nghĩ tư duy của người giàu,phấn đấu đạt đc những gì họ cho là cần. và họ rất coi trọng thời gian. thời gian của họ còn quý hơn vàng nên khi cuộc sống của họ coi như đã trở thành người giàu có thì gọi là theo lối mòn họ vẫn làm và phấn đấu.

9. vmtu90

vmtu90 Gà kinh tế Econ tích cực

đúng thế (y)

10. Phamviet

Phamviet Econ cấp 1/10 Econ tích cực

Cho mình tham gia ý kiến nhé!
    Theo mình thấy bất kỳ ai làm việc đầu tiên là vì để đáp ứng các nhu cầu cơ bản cho cuộc sống hàng ngày, ai cũng vậy mà, bạn cũng như tôi cũng thế. Nhưng khi con người ta đạt được mọi thứ cho nhu cầu sinh hoạt hằng ngày rồi thì họ lại làm việc vì các mục đích khác nhau. Ví dụ như các tỷ phú, thì họ làm việc trước tiên vì sự yêu thích công việc, bởi có yêu thích công việc thì họ mới làm hết sức mình để trở thành tỷ phú, triệu phú. Tất nhiên có một số người cũng vì các mục đích khác như danh tiếng, khẳng định bản thân, vì mục đích xã hội.

11. ba_tran

ba_tran Econ cấp 1/10 Econ tích cực

người giàu làm việc vì cảm thấy cuộc sống thật đáng để ta tận hưởng từng giây!

12. trinhkxc

trinhkxc Econ cấp 1/10 Econ tích cực

theo tớ khi những ng rất giàu rồi mà họ vẫn còn làm nữa thì lúc này họ làm vì cộng đồng. vì xã hội. đại khái nếu như những ng mà họ suy nghĩ tích cực cho xã hội hay ng khác thì như vậy. còn những ng suy nghĩ cho riêng mình thì tớ nghĩ chắc họ khó có thể làm giàu đến mức như vậy nữa đâu. hì. nói như vậy không biêý có đúng không nữa,

13. ngocdt1

ngocdt1 Econ cấp 1/10 Econ tích cực

Niềm đam mê & Giá trị lao động

14. locxoay_vt

locxoay_vt Econ cấp 2/10 Econ tích cực

Để thực hiện ước mơ của mình, vị thế trong xã hội cao hơn vì gia đình của họ nữa

15. mythlove01

mythlove01 Econ cấp 1/10 Econ tích cực

Họ làm vì đam mê, hứng thú, tìm thú vui cho cuộc sống
    Họ muốn mình bận rộn , tranh đấu

Đang tải...