1. Chào mừng Bạn đến với VnEcon!

Tôi là Max Tâm, người sáng lập và điều hành Diễn đàn kinh tế VnEcon. Tôi rất vui được có mặt ở đây để chào đón bạn tham gia thảo luận hỏi đáp trên diễn đàn.

Nếu có bất kỳ câu hỏi nào, bạn có thể kết nối với tôi qua Facebook Max Tâm Nguyễn

Kiến Thức Nghiên cứu thị trường dành cho người mới bắt đầu

14 Thg 3 2012 | nttv18 | Truyền thông marketing

1. nttv18

nttv18 Gà kinh tế Econ tích cực

Chào các anh chị ^^
    Em là sinh viên năm 1 Đại Học Kinh tế, hiện tại thì em học sắp xong những môn như: Kinh tế vi mô và xác suất thống kê rồi. em đang có dự định làm một bài tập lớn về nghiên cứu thị trường và cũng có ý định học nhiều hơn về nghề đó.
    Vậy anh chị có thể giúp đỡ em nên bắt đầu như thế nào được ko ạ ?
    Em đang làm về: Nghiên cứu cung, cầu (mở rộng hơn là thị trường) du lịch Việt Nam.
    Em cần bổ sung thêm kiến thức j ? Giáo trình như thế nào ? Em đang học thêm SPSS như vậy có đủ chưa ?
    Rất mong anh chị giúp đỡ ạ
    Em cảm ơn nhiều lắm

:
  2. generation_93

generation_93 Econ cấp 1/10 Econ tích cực

Phản hồi: Nghiên cứu thị trường dành cho người mới bắt đầu

Bạn định nghiên cứu thị trường à!mình cũng mới học năm 1 nhưng k fải khoa ktế.theo tớ thì cậu nên đi ra đương hoặc vào các trung tâm thương mại mà ngắm ngía.có thể rất tốt cho bạn đó.

3. daihunganh

daihunganh Gà kinh tế Econ tích cực

Em ơi. Nghiên cứu cung cầu thị trường rất khó. Em cần xem lại mục tiêu của mình.

4. sv2n2xtop

sv2n2xtop Econ cấp 1/10 Econ tích cực

hhih lanh thang là cách nghiên cứu thị trường tốt nhất .

5. generation_93

generation_93 Econ cấp 1/10 Econ tích cực

Có lang thang thì mới biết được thực tế xã hội đang cần gì,và dư thừa những gì.hihi.hôm nào có dự định đi lang thang thì gọi mình nha!

6. lili_smile

lili_smile Super Moderator Super Moderators

Theo mình thì học SPSS chưa đủ đâu vì SPSS nó chỉ giúp mình phần cứng thôi đó là xử lý số liệu (cái này hình như chỉ cần học vài buổi là nhiều ng làm đc àh).
    Cái quan trọng trong NCTT mình nghĩ là kĩ năng lập bảng câu hỏi khảo sát, chọn mẫu, khảo sát, phân tích số liệu....
    Mình nghĩ bạn nên tìm sách về NC marketing đọc vì trong đó trình bày tỉ mỉ các bước tiến hành NC thị trường, kĩ năng cần có....
    Nói chung bạn cứ đọc thử đi rồi biết những khó khăn trong đó, vs sự chuẩn bị như bây giờ của bạn mình nghĩ khó có thể tiến hành đc 1 khảo sát thị trường lớn.

---------- Post added at 01:38 PM ---------- Previous post was at 01:23 PM ----------

Àh bạn có thể xin làm partime trong các công ty NCTT đề hình dung rõ hơn về nghề này..
    bạn có thể đc họ dạy sơ những kĩ năng cần có..và làm việc có tiền nữa, nhưng không dễ hihi
    Bạn của mình có ng từng đi làm partime NCTT, đi khảo sát salon tóc, mỗi bảng câu hỏi đc trả 15k. Nhưng mỗi bảng rất dài mình ko nhớ rõ bao nhiêu tờ nữa, đi KS chủ salon bạn biết những ng đó đâu pải dễ dàng và đủ rảnh rỗi ngồi trả lời bảng câu hỏi dài nhằng ấy dù nhận đc 1 món quà nhỏ nhỏ...

7. nttv18

nttv18 Gà kinh tế Econ tích cực

Cảm ơn anh chị nhiều về lời khuyên ạ ^^
    Em biết là NCTT khó với năm nhất, vì năm nhất nên em sẽ làm gì với khả năng của mình, Em chỉ dự tính trong hiện tại bắt đầu thì em làm với qui mô nhỏ và đơn giản thôi ạ.
    Trên thị trường có rất nhiều sách Marketing ạ, chị giới thiệu dùm em quyển nào trọng tâm vào NCTT với ạ
    Em cảm ơn nhiều ạ ^^

8. johnkevin3333

johnkevin3333 Econ cấp 1/10 Econ tích cực

Lên google search từ khóa đó rồi tìm chắc học thành công hơn, nhớ là từ khóa tiếng anh nhé ! Tài liệu nhiều lắm !

Đang tải...