1. Thông báo đóng cửa VnEcon.vn!

VnEcon cảm ơn Bạn, BQT và các econ đã tham gia, ủng hộ và chúng tay xây dựng cộng đồng VnEcon với hơn 300,000 thành viên trong suốt nhiều năm, từ 2007 đến nay!

Chúng tôi rất tiếc khi phải thông báo với bạn VnEcon đang trong tiến trình đến việc đóng cửa hoàn toàn website, ngay trong đầu năm 2018.

Trong thời gian ngắn ngủi còn lại này, bạn vẫn có thể xem bài viết, đăng nhập, tải thông tin. Tuy nhiên, bạn không thể tạo chủ đề mới hoặc tạo tài khoản thành viên mới.

VnEcon cũng đã tạo một Nhóm riêng của Econ Việt Nam để bạn tiếp tục kết nối.

Tháng 12/2017
    Thay mặt BQT VnEcon
    Người sáng lập: Admin Nguyễn Mậu Tâm
    P.S. Bạn có thể theo dõi Facebook của Admin Max Tâm Nguyễn để có những cập nhật nhanh hơn.

CK - Tạ Quỳnh Giang - SBD: 24

18 Thg 4 2011 | giangtaquynh | [Cuộc thi] Miss Ảnh VnEcon 2011

Lượt xem: 3.363, Trả lời: 6

1. giangtaquynh

giangtaquynh Econ cấp 3/10 Econ tích cực

Nhận thích:
    18
    Nghề nghiệp:
    Sinh Viên
    Họ tên:
    Tạ Quỳnh Giang
    Xin chào mọi người, thật là vui vì Giang còi được lọt vào vòng trong. Và dưới đây là bài dự thi vòng Chung kết, mong mọi người ủng hộ nhé! ^^

Bức ảnh mình chọn dưới đây chiếm của mình không ít thời gian để suy nghĩ:

So với các bức ảnh mình đã đăng, đây là một bức ảnh không rõ nụ cười, mình không mặc áo dài (thậm chí mặc quần short), không mấy nữ tính :p thậm chí có người bảo là trong ảnh này mình giống Tôn Ngộ Không nữa. Nhưng có lẽ nó nói nhiều nhất về con người mình.

Bức ảnh này được chụp trên Cầu Long Biên, vào ngày 9/10, khi chỉ còn 1 ngày nữa là kỉ niệm tròn 1000 năm Thăng Long. Khi đó, mình đã rất háo hức khi tự lên kế hoạch và thực hiện một chuyến đạp xe vòng quanh Hà Nội để có thể thưởng thức Hà Nội một cách trọn vẹn, giản dị và "Xanh" nhất. Hà Nội là nơi mình sinh ra, lớn lên, yêu từ góc phố, hàng cây, quán cóc đến những nét tính cách đặc trưng của con người Hà Nội. Nhìn bức ảnh mọi người cũng có thể thấy đâu đó nét hồn nhiên của một 9x, một chút sôi nổi, năng động ham khám phá nhưng cũng là người khá lãng mạn, nghệ sĩ. :p

Còn sau đây là phần trả lời cho 1 trong 20 câu hỏi mà Ban giám khảo đã đưa ra.

Điều gì là quan trọng nhất trong cuộc sống của bạn?

Đó dường như một câu hỏi rất dễ mà cũng rất khó trả lời. Như khi có ai đó bất chợt hỏi bạn: Bạn sống vì cái gì? Bạn học vì cái gì? - những câu hỏi tưởng chừng rất hiển nhiên vẫn sẽ khiến chúng ta lúng túng hoặc đã mất nhiều thời gian để tìm kiếm cho mình đáp án.

Đã bao lần bạn tự đặt ra câu hỏi này cho mình? Còn tôi, đã không ít lần tôi phải dừng lại giữa bộn bề cuộc sống, giữa những buồn-vui, yêu-ghét, thành công-thất bại, dành cho mình một khoảng lặng để suy nghĩ về nó. Hôm nay, tôi viết bài dự thi này vì tôi đã câu trả lời và hơn nữa là để chia sẻ cùng mọi người những suy nghĩ và cảm xúc của mình.

Hồi bé xíu, điều quan trọng nhất của tôi có khi là một món ngon chưa thể ăn vụng, có khi là làm thế nào để trốn tội bố mẹ,... Lớn hơn chút nữa, điều quan trọng nhất là học vượt một cậu bạn trong lớp, là thể hiện mình,... Và bây giờ, khi tôi là một cô sinh viên năm thứ 3 của đại học Kinh tế Quốc dân, khi tôi đã biết yêu thương nhiều hơn, biết lo lắng nhiều hơn, sống trách nhiệm hơn, đã biết làm ra những đồng tiền bằng mồ hôi nước mắt, tôi càng xác định được rõ ràng hơn điều quan trọng nhất trong cuộc sống của mình. Đó là GIA ĐÌNH.

Gia đình là nơi có bố mẹ tôi - người đã mang nặng đẻ đau, người nuôi dưỡng và trao cho tôi một tình yêu trọn vẹn, một niềm tin tuyệt đối mà tôi nghĩ rằng suốt cuộc đời, này dù có cố gắng đến mấy tôi cũng k thể nào yêu thương bố mẹ như bố mẹ đã yêu thương tôi. Tôi chẳng thể nào quên những đêm hè mất điện mẹ thức trắng quạt cho tôi ngủ. Hay buổi tựu trường đầu tiên trong cuộc đời, bố tôi, con người rắn rỏi nhất tôi từng biết đã đứng trông tôi từ xa, khóc khi thấy tôi mặc bộ váy đồng phục, phất cờ rộn ràng trong hàng ngũ những bạn Đại học chữ to cùng trang lứa. (...) Và tôi cũng hiểu rằng, tình yêu thương ấy không chỉ ở những lời ru, những cái vuốt ve, những nụ cười, sự hãnh diện, tình yêu thương ấy còn ở những lời quát mắng, thậm chí những đòn roi. Chính những điều ấy, đã khiến tôi lớn lên từng ngày...

Gia đình là nơi có người chị gái đã khuất của tôi. Người chị mà tôi lúc nào cũng tâm niệm sẽ phải sống, phải sống thật tốt để thay cả phần của chị.

Gia đình là nơi có em gái tôi, dù thật thà là thi thoảng chị em tôi vẫn chí chóe nhau nhưng mỗi lần nhận lương là tôi lại muốn sắm cho cô bé một cái quần, cái áo hay một cuốn sách mới. Đôi lúc nhìn em tôi lại thấy mình của vài năm trước. Lo lắng khi mỗi lần em vấp ngã, tôi lại càng thấu hiểu nỗi lòng của bố mẹ hơn nhiều lần.

Gia đình là tổ ấm, nơi tôi nấu những bữa cơm, nơi tôi lúc nào cũng muốn nó sinh động bằng một bình hoa tươi, nơi có những giấc tròn và sẽ luôn là nơi bình yên nhất.

Gia đình là nơi tôi luôn nhìn về mỗi lúc cảm thấy mình dường như mình sắp buông tay để lại có thêm động lực tiếp tục những hoài bão.

Tôi có mục tiêu, k biết so với mọi người nó to hay nhỏ nhưng rất cụ thể: năm 30 tuổi tôi sẽ dư dả về mặt tài chính, có thể mua một chiếc xe oto 7 chỗ để cứ mỗi cuối tuần có thể chở gia đình nhỏ của tôi và "ông bà của các cháu" đi chơi, nghỉ ngơi đâu đó. Và tôi tin rằng, GIA ĐÌNH mãi là điều quan trọng nhất trong tôi, dù là bây giờ - một cô gái 21 tuổi hay sau này đã có gia đình riêng của mình.
  2. anhbacuaban

anhbacuaban Moderator Moderator

Nhận thích:
    136
    Nghề nghiệp:
    MLM Herbalife
    Họ tên:
    ĐT Tùng
    Phản hồi: CK - Tạ Quỳnh Giang - SBD: 24

Bài viết khá nhưng có chỗ anh cảm nhận em nén cảm xúc lại, không cho nó trào ra thêm. Thành thử nếu để thả hồn mình ra hơn nữa, bài viết em sẽ thực sự gây xúc động lớn. Có lẽ 2 chữ gia đình cũng đã thiêng liêng rồi, chứa đựng bao tình cảm rồi, còn cung bậc cao độ của tình cảm- những cái làm ta khóc ko cầm lòng đc, làm ta cười như quên hết chuyện đời... thì em đã cất nó vào 1 góc riêng tư trong tâm hồn mình.
    Chúc em luôn gắn bó và thắm thiết với gia đình, vui vẻ, học tốt để thực hiện ước mơ của bản thân.
  3. giangtaquynh

giangtaquynh Econ cấp 3/10 Econ tích cực

Nhận thích:
    18
    Nghề nghiệp:
    Sinh Viên
    Họ tên:
    Tạ Quỳnh Giang

Khi đọc trả lời của anh, em cảm thấy rất vui ạ. Cảm ơn vì những chia sẻ của anh.^^

Anh đã nói rất đúng ạ. Hì, đầu tiên là hạn nộp trc 19/4 trong những ngày bận rộn vừa qua với em quả là một khó khăn. (Mọi người có thể thấy là bài viết được gửi khi còn 6 phút nữa là hết hạn. :p) Em không có nhiều thời gian dành cho bài viết này nên em đã viết nó bằng cách tái hiện lại những cảm xúc trong mình. Như em đã nói đó, chính vì vậy mà nó vừa là bài dự thi, vừa là một sự chia sẻ với mọi người. Nhưng dẫu sao, giữa một cộng đồng mạng, em vẫn muốn những cảm xúc cũng như sự chia sẻ của mình có một sự tiết chế nhất định. :)

Sáng nay, với thói quen nghe Rock hàng ngày và những cảm xúc từ tối qua còn đọng lại, em đã nghe đi nghe lại bài hát Mama Said của Metallica không biết chán. Em cũng xin được post bài hát đó ở đây để mọi người cùng thưởng thức.

[YOUTUBE]0T31qXmeupA[/YOUTUBE]

Mama, she has taught me well
    Told me when I's young
    Son, your life's an open book
    Don't close it 'fore it's done
    The brightest flame burns quickest
    That's what I heard her say
    A son's heart's owed to mother
    But I must find my way
    ...
    Mama, now I'm coming home
    I'm not all you wished of me
    But a mother's love for her son
    Unspoken, help me be
    Oh Yeah I took your love for granted
    And all the things you said to me
    I need your arms to welcome me
    But a cold stone's all I see...

Last edited by a moderator: 19 Thg 4 2011
  4. Linkkt91

Linkkt91 Econ cấp 2/10 Econ tích cực

Nhận thích:
    0

Nhin ban cá tính thật
    Đáng iu lắm đó bạn.
    hihi
  5. Hakokoro

Hakokoro Gà kinh tế Econ tích cực

Nhận thích:
    0

C thấy thích bài viết của em. Hình em chọn tuy chưa thể hiện được hết nét đẹp nhưng em đã thành công khi comment cho bức ảnh: hành trình xanh để cảm nhận HN xanh nhất trước ngày đại lễ 1000 năm TL - DD - HN.
    Chúc em thành công! và sau này em còn có cả GIA ĐÌNH của cả riêng em nữa đó!
    Lâu rồi C k ghé qua Diễn đàn, k hiểu Chị Vote cho em có còn trong " Hạn sử dụng" nữa không....:8:
    Khi nào có cuộc thi Miss nữa, Chắc chị cũng p tham gia thôi, ,... nhưng mà gần 30 tuổi, có tham gia đc k nhỉ.... hè hè!
  6. congdong18041990

congdong18041990 oOForeverOo Thành viên BQT CEO VnEcon

Nhận thích:
    151
    Họ tên:
    Phạm Công Đồng

Được chứ, cuộc thi đâu giới hạn tuổi đâu chị ^^. Chị hãy ghé qua diễn đàn thường xuyên nhé
  7. namnd1210

namnd1210 Econ cấp 3/10 Econ tích cực

Nhận thích:
    25

1 phiếu cho bé này :)
Đang tải...