1. Thông báo đóng cửa VnEcon.vn!

VnEcon cảm ơn Bạn, BQT và các econ đã tham gia, ủng hộ và chúng tay xây dựng cộng đồng VnEcon với hơn 300,000 thành viên trong suốt nhiều năm, từ 2007 đến nay!

Chúng tôi rất tiếc khi phải thông báo với bạn VnEcon đang trong tiến trình đến việc đóng cửa hoàn toàn website, ngay trong đầu năm 2018.

Trong thời gian ngắn ngủi còn lại này, bạn vẫn có thể xem bài viết, đăng nhập, tải thông tin. Tuy nhiên, bạn không thể tạo chủ đề mới hoặc tạo tài khoản thành viên mới.

VnEcon cũng đã tạo một Nhóm riêng của Econ Việt Nam để bạn tiếp tục kết nối.

Tháng 12/2017
    Thay mặt BQT VnEcon
    Người sáng lập: Admin Nguyễn Mậu Tâm
    P.S. Bạn có thể theo dõi Facebook của Admin Max Tâm Nguyễn để có những cập nhật nhanh hơn.

CK - Khiếu Thị Kim Dung - SBD 34

15 Thg 4 2011 | kim dung khieu | [Cuộc thi] Miss Ảnh VnEcon 2011

Lượt xem: 3.429, Trả lời: 5

1. kim dung khieu

kim dung khieu Econ cấp 1/10 Econ tích cực

Nhận thích:
    0
    Nghề nghiệp:
    sinh viên
    Họ tên:
    khieu kim dung
    Xin chào các bạn!

Mình là Khiếu Thị Kim Dung, hiện là sinh viên năm 2 trường Đại học Sài Gòn, mình rất vui khi được cùng với 22 thí sinh khác bước vào vòng thi chung kết. Đến bây giờ thì không chỉ là thi cho vui nữa mà phải là thi hết mình, thể hiện hết mình

Bức ảnh ghi lại khoảnh khắc của buổi lễ bế giảng lớp 12,khi mình sắp từ giã mái trường đã gắn bó suốt 3 năm phổ thông và hướng đến cánh cửa đại học

Quãng thời gian học trò có lẽ là quãng thời gian đẹp nhất của mỗi người. Mình chọn bức ảnh này vì nó là 1 " tấm vé đi tuổi thơ của mình".Đó là hình ảnh mái trường chất chứa bao kỉ niệm của thời áo trắng. Đó là những dòng kí ức về những tháng ngày học sinh hồn nhiên tinh nghịch giờ chỉ còn là những kỉ niệm đẹp. Mỗi lần ngắm lại mình như được sống lại những kí ức của một thời "nhất quỷ, nhì ma, thứ 3 học trò đó". và đôi khi ngắm lại để xem mình đã thay đổi như thế nao.

Mình thấy có 1 câu hỏi dự thi rất hay và thiết thực. Đó là:

"Nét đẹp xưa được ca ngợi "Thắt đáy lưng ong" hay " nhất dáng nhì da thứ ba lời nói". Còn hiện nay theo bạn người phụ nữ Việt Nam hiện đại cần hội tụ những vẻ đẹp như thế nào để được gọi là hoàn hảo".

Từ xưa đến nay, khi nói đến 1 người con gái đẹp, chúng ta thường nghĩ đến một người con gái có dung mạo xinh tươi, hình thể cân đối, làn da mịn màng...Nhưng chỉ có hình thức bên ngoài chưa đủ. Để có được vẻ đẹp hoàn hảo, bên cạnh vẻ đẹp ngoại hình,theo mình người phụ nữ phải hội tụ được những vẻ đẹp sau đây:

1. Vẻ đẹp nội tâm.

Mình đồng ý với nữ sĩ Xuân Quỳnh trong nhận định "cái để làm quen là nhan sắc nhưng cái để sống với nhau trọn đời chính là đức hạnh". Hình thức bề ngoài chỉ là sự bắt mắt nhất thời, vẻ đẹp tâm hồn dịu dàng, nhân hậu mới là nét duyên thầm làm nên sự quyến rũ ở người phụ nữ. Không ai được quyền lựa chọn nhan sắc nhưng chúng ta hoàn toàn có quyền và chủ động để tôn tạo cho mình một vẻ đẹp hoàn thiện về nội tâm. Các cụ xưa có câu" cái nết đánh chết cái đẹp", "tốt gỗ hơn tốt nước sơn" để đề cao và ngợi ca vẻ đẹp tâm hồn con người. Cái đẹp nào cũng quý nhưng điều quan trọng là chúng ta phải biết dung hòa giữa vẻ đẹp hình thức và vẻ đẹp nội dung.

2. Vẻ đẹp trí tuệ.

Văn hóa trình độ học vấn là tiêu chuẩn không thể thiếu của một cô gái đẹp. Nó thể hiện trong từng lời chứng ta nói, trong cách xử sự với những người xung quanh. Các bạn gái trẻ hãy biết quý trọng thời gian và tuổi thanh xuân của mình để làm những điều có ích cho bản thân và xã hội. Muốn vậy chúng ta phải không ngừng học hỏi, trau dôi kiến thức, trang bị những vốn sống quý báu phục vụ cho công việc và cuộc sống tương lai.

3. Vẻ đẹp tinh tế
    .

Tinh tế là sự nhã nhặn trong ứng xử, chu đáo trong công việc và khéo léo trong việc sắp xếp và cân bằng các vấn đề trong cuộc sống. Tinh tế là khi chúng ta biết lắng nghe, biết đặt mình vào hoàn cảnh của người khác để thông cảm và thấu hiểu. Người phụ nữ tinh tế sẽ hiểu các giá trị của những chi tiết quyết định sự hoàn hảo. Nói 1 cách ví von, người phụ nữ tinh tế là cơn mưa rào tưới mát cánh đồng cháy nắng.

4. Tình yêu cuộc sống.

Một cô gái đẹp nhưng suốt ngày than vãn, ủ rũ giống như 1 bông hoa héo úa không tạo nên giá trị. 1 cô gái đẹp phải biết quý trọng cuộc sống, không khuất phục trước thất bại, khó khăn, luôn học hỏi để vươn lên
    Bạn đừng vội chán nản khi không có 1 ngoại hình đẹp mà hãy tự tin với vẻ đẹp của riêng mình như má lúm đồng tiền, vầng trán cao thông minh, cách nói chuyện cuốn hút hay nụ cười tươi tắn. Bởi vì không có phụ nữ xấu mà chỉ có những vẻ đẹp khác nhau.

Trong thời đại nam nữ bình quyền, phụ nữ hiện đại đang xây dựng cho mình một hình ảnh năng động, mạnh mẽ, tự tin và không thua kém đàn ông ở bất cứ lĩnh vực gì. Nếu bạn là 1 phụ nữ đang đi tìm vẻ đẹp hoàn hảo, bạn chớ có quên rằng: sắc đẹp của ta chỉ khiến cho đàn ông thích, sự bao dung nhân hậu của ta khiến cho đàn ông nể, sự dịu dàng, tinh tế của ta khiến cho đàn ông mê và trí tuệ của ta khiến cho đàn ông phục. Các mày râu có đồng ý với mình không?

Trên đây là vài dòng suy nghĩ của mình về vẻ đẹp của người phụ nữ hiện đại. Trước khi kết thúc phần thi, mình xin gửi lời cảm ơn đến ban tổ chức, các bạn đã, đang và sẽ ủng hộ cho Kim Dung nhé. Chúc cuộc thi thành công tốt đẹp!
    Last edited by a moderator: 15 Thg 4 2011
  2. de_nhat_sv

de_nhat_sv Econ cấp 1/10 Econ tích cực

Nhận thích:
    0
    Phản hồi: CK - Khiếu Thị Kim Dung - SBD 34

Chúc bạn sẽ là người phụ nữ VN hiện đại với một chiều rộng tri thức, chiều cao về sắc đẹp và chiều sâu về tâm hồn nhé. :))
  3. AngelBoy9x

AngelBoy9x Gà kinh tế Econ tích cực

Nhận thích:
    0

mình cũng năm 2 đại học Sài Gòn nè! mình học DTN1091,còn bạn? mà trong hình bạn ở bên trái hay phải vậy?
  4. anhbacuaban

anhbacuaban Moderator Moderator

Nhận thích:
    136
    Nghề nghiệp:
    MLM Herbalife
    Họ tên:
    ĐT Tùng

Ý tưởng viết bài của em tốt đấy. Tuy nhiên triển khai ra thì thiếu 1 độ sâu bởi em biết rằng vẻ đẹp người phụ nữ là đề tài tốn nhiều giấy mực nhất của giới văn nghệ sĩ. Nguyễn Du xưa đã dành bao vần thơ đẹp nhất, hình ảnh nhất để viết về vẻ đẹp người con gái. Tuyệt mĩ đến mức "Hoa cười ngọc thốt đoan trang" hay tài năng xuất chúng "Cung thương làu bậc ngũ âm, nghề riêng ăn đứt hồ cầm một chương". Cho nên những bài viết hay về phụ nữ phải là 1 nguồn cảm xúc bất tận, phải là những bước thăng trầm của thân phận phụ nữ qua các triều đại, của những nét đẹp xưa và nay, của sự gìn giữ và bảo tồn 1 nét đẹp quý giá "thắt đáy lưng ong"...

Bài viết sẽ thật sự có ấn tượng và trọn vẹn hơn nếu mỗi 1 luận điểm em nêu ra những dẫn chứng, những hình ảnh người phụ nữ VN mà em tâm đắc và khâm phục... để các thành viên vnecon tự soi mình và suy ngẫm về họ, về hành vi lối sống của giới trẻ ngày nay. Anh rất thích câu em trích dẫn của Hồ Xuân Hương "cái để làm quen là nhan sắc nhưng cái để sống với nhau trọn đời chính là đức hạnh". Đó cũng là hình ảnh người phụ nữ mà anh mong muốn tìm kiếm cho mình.
    Bài viết của em thể hiện con người em dịu dàng và tình cảm. Chúc em luôn có cuộc sống màu hồng ::)
  5. congdong18041990

congdong18041990 oOForeverOo Thành viên BQT CEO VnEcon

Nhận thích:
    151
    Họ tên:
    Phạm Công Đồng

Dung là người đứng bên trái màn hình của các bạn.
  6. kim dung khieu

kim dung khieu Econ cấp 1/10 Econ tích cực

Nhận thích:
    0
    Nghề nghiệp:
    sinh viên
    Họ tên:
    khieu kim dung

Dung học khoa Quan Trị Kinh Doanh,hi, rất vui được làm quen với bạn
Đang tải...