1. Chào mừng Bạn đến với VnEcon!

Tôi là Max Tâm, người sáng lập và điều hành Diễn đàn kinh tế VnEcon. Tôi rất vui được có mặt ở đây để chào đón bạn tham gia thảo luận hỏi đáp trên diễn đàn.

Nếu có bất kỳ câu hỏi nào, bạn có thể kết nối với tôi qua Facebook Max Tâm Nguyễn

Bí quyết đơn giản để ghi nhớ mọi thứ trong thời gian ngắn

2 Thg 11 2016 | hanh dong | Nghề nghiệp & kỹ năng

1. hanh dong

hanh dong Super Moderator Thành viên BQT Super Moderators Econ Sharing Econ tích cực

Nếu nói một chiếc máy tính có một ổ cứng để lưu trữ mọi thứ trong đó. Thì não bộ con người chính là ổ cứng tuyệt vời mà không giới hạn. Quan trọng là bạn có biết khai thác tiềm năng của nó không thôi. Có người đã từng nói với mình thế này
    Vậy thì có cách nào để bộ não của chúng ta có thể chứa mọi thứ mà không sợ hết dung lượng không?

Hãy tưởng tượng rằng bộ não của chúng ta là một ổ đĩa của máy tính. Vậy thì nó sẽ có 3 ổ đĩa như sau:
    1. Ổ đĩa C: Trí nhớ giác quan
    Bao gồm các thông tin về thị giác, khứu giác, xúc giác, thính giác, vị giác
    2. Ổ đĩa D: Trí nhớ dài hạn
    Lưu trữ mọi thông tin trong thời gian dài
    3. Ổ đĩa E: Trí nhớ ngắn hạn
    Lưu trữ thông tin trong thời gian ngắn

images.

Vậy để tăng cường trí nhớ, thì chúng ta phải làm thế nào nhỉ Bạn?

1. Xóa bỏ hoàn toàn thông tin rác trong bộ nhớ
    Nếu bộ não chứa quá nhiều thông tin không cần thiết, thì đảm bảo bạn sẽ bị loãng quá nhiều thông tin. Chẳng hạn muốn học "kỹ năng mềm". Thì cần xác định rõ muốn học kỹ năng nào để thu nạp vào bộ nhớ. Còn lại những cái khác thì để dành cho những lần sau nhé.
    Điều này sẽ giúp kiến thức đi vào đúng trọng tâm và dễ dàng hơn.

2. Hiểu rõ vấn đề
    Trước khi đưa một thông tin mới vô bộ nhớ, hãy tìm hiểu mọi thứ về nó. Điều này giúp cho bạn đưa kiến thức vô dễ dàng hơn. Tương tự như các cụ nhà ta đã dạy rằng "nếu bạn hiểu rõ vấn đề thì bạn sẽ nhớ lâu hơn là học vẹt"

13564_6_150504kpqdkp06_b2b64.
    3. Quản lý cảm xúc
    Trong mọi công việc, nếu bạn có sự đam mê, niềm vui trong công việc, cảm xúc của bạn sẽ được thăng hoa. Điều này sẽ giúp cho những kiến thức và thông tin của bạn sẽ được đưa vô hiệu quả và nhanh hơn nhé.

4. Sắp xếp các thông tin một cách hợp lý
    Bộ não cũng như một cái góc làm việc. Nếu bạn biết cách sắp xếp những thông tin trật tự, ngăn nắp và hợp lý. Thì mình đảm bảo là não bộ của bạn sẽ được lưu trữ nhiều thứ hơn nữa đấy.

5. Gắn liền thông tin với những hình ảnh, video, sự kiện, cột mốc
    Việc này sẽ giúp bạn nhớ ra nội dung đó rất dễ nhé. Vì não bộ của chúng ta sẽ lưu trữ hình ảnh sinh động dễ hơn là những dòng chữ chán ngắn. Chỉ cần nhớ về bất cứ một hình ảnh nào liên quan, thì bạn sẽ lôi được kiến thức đó ra ngay đó.

6. Rèn luyện hàng ngày
    Và không có một sự thành công nào, mà không phải đánh đổi bằng sự kiên trì tập luyện. Một sự việc nào đó, một lượng kiến thức nào đó, nếu bạn dùng liên tục thì bạn sẽ càng nhớ lâu hơn.
    Vì vậy, đừng để những kiến thức mình học được bị bỏ quên ở một góc nào đó nhé.

:
Đang tải...